CHUYÊN MỤC HỎI ĐÁP
 
     22-05-2018   Về việc thi chứng chỉ hành nghề giám sát xây dựng
 Người gửi: Trần Đức Hùng
 Email: hungtranxd91@gmail.com
 Địa chỉ: Xuan Phuong - Xuan Truong
 Điện thoại: 979479820
 
Câu hỏi:

Anh chị cho e hỏi tí a: Trong tháng 5,6 này sở mình có tổ chức kỳ thi nào về cấp chứng chỉ hành nghề giám sát xây dựng không ah

Trả lời: Bạn Trần Đức Hùng thân mến, thứ 7 tuần này ngày 26/5/2018 Sở sẽ tổ chức thi sát hạch cho cá nhân để cấp CCHN hoạt động xây dựng. Bạn theo dõi thông báo trên website của Sở để biết thời gian thi chính thức Trần Viết Bảo
     21-05-2018   cty cổ phần Tư vấn xd vạn phát
 Người gửi: Đoàn Văn Mạnh
 Email: manhdoanvt1977@gmail.com
 Địa chỉ: 145 hoàng văn thụ - phường 7- tp vũng Tàu
 Điện thoại: 0966399778
 
Câu hỏi:

Kính gửi sở Xd tỉnh Bình định xem xét Cty CPTVXD Vạn Phát sử dụng bằng cấp của tôi trong đăng ký hoạt động của cty. Đề nghị sở có biện pháp ngăn chặn, rút tên tôi ra khỏi danh sách cty trên.rnSố hiệu bằng ĐH: 195708Số vào sổ cấp bằng: 13794.

Trả lời: Cảm ơn bạn Đoàn Văn Mạnh đã cung cấp thông tin, chúng tôi sẽ có thông báo làm việc với Công ty CP tư vấn xây dựng Vạn Phát để làm rõ vấn đề bạn nêu. Nếu đúng như bạn phản ánh chúng tôi sẽ xử lý theo quy định của Pháp luật. Trần Viết Bảo
     20-05-2018   Hỏi chứng chỉ hành nghề giám sát
 Người gửi: Trần Bảo
 Email: ptk1.quynhon@gmail.com
 Địa chỉ: TX. An Nhơn - Bình Định
 Điện thoại: 0944664281
 
Câu hỏi:

Cho em hỏi, muốn đăng ký sát hạch chứng chỉ giám sát công trình dân dụng hạng I thủ tục thế nào.

Trả lời: Bạn Trần Bảo thân mến, thi sát hạch và cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng hạng 1 do Bộ Xây dựng thực hiện. Bạn liên hệ với Cục Quản lý hoạt động xây dựng để biết chi tiết. Trần Viết Bảo
     14-05-2018   Trình tự, thủ tục niêm yết giá VLXD
 Người gửi: Hà Duy Hoan
 Email: duyhoan4747@gmail.com
 Địa chỉ: KĐT Phước Lý, Q.Liên Chiểu, TP.Đà Nẵng
 Điện thoại: 0988717839
 
Câu hỏi:

Dạ anh chị cho em hỏi: Để đăng ký niêm yết giá Vật Liệu Xây Dựng VLXD công ty, doanh nghiệp cần thực hiện những trình tự và thủ tục như thế nào ạ? rnEm cin cảm ơn!rn

Trả lời:

Bạn Hà Duy Hoan thân mến, thủ tục đăng ký niêm yết giá Vật Liệu Xây Dựng trên địa bàn tỉnh Bình Định bạn vào Website của Sở Tài chính để được hướng dẫn chi tiết thủ tục hành chính để đăng ký. 

Trần Viết Bảo

     12-05-2018  
 Người gửi: nguyễn kế nhân
 Email:
 Địa chỉ: qui nhơn
 Điện thoại: 0912597068
 
Câu hỏi:

cho em hoi bảng tính cước vận chuyển bằng ô tô thì phần thế gtgt 10% có đưa vào không.

Trả lời:

Bạn Nguyễn Kế Nhân thân mến, theo quy định lập dự toán, giá vật liệu trong chi phí trực tiếp là giá chưa có thuế VAT, cấu thành giá vật liệu đến chân công trình bao gồm cả cước vận chuyển. Do vậy cước vận chuyển trong lập dự toán cũng chưa có VAT. Giá trị VAT của vật liệu được tính trong bảng tổng hợp của Đuôi dự toán.

Trần Viết Bảo

     11-05-2018  
 Người gửi: Thành Phú
 Email:
 Địa chỉ: An Nhơn
 Điện thoại: 012563
 
Câu hỏi:

Hành vi Chủ đầu tư tổ chức thi công xây dựng công trình vi phạm quy định về quản lý chất lượng công trình xây dựng gây lún, nứt công trình lân cận thì bị phạt như thế nào?

Trả lời:

Bạn Thành Phú thân mến!

Theo quy định tại Điểm a,b,c khoản 3, Điều 15 Nghị định số 139/2017/NĐ-CP ngày 27/11/2017 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng; khai thác, chế biến, kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng, sản suất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; kinh doanh bất động sản, phát triển nhà ở, quản lý sử dụng nhà và công sở: cụ thể:

  3. Xử phạt đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình vi phạm quy định về quản lý chất lượng công trình xây dựng gây lún, nứt hoặc hư hỏng công trình hạ tầng kỹ thuật, công trình lân cận (mà các bên không thỏa thuận được việc bồi thường theo quy định của pháp luật dân sự); gây sụp đổ hoặc có nguy cơ gây sụp đổ công trình lân cận nhưng không gây thiệt hại về sức khỏe, tính mạng của người khác như sau:

a) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại nông thôn hoặc công trình xây dựng khác không thuộc trường hợp quy định tại điểm b, điểm c khoản này;

b) Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ tại đô thị;

c) Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với xây dựng công trình có yêu cầu phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng hoặc lập dự án đầu tư xây dựng.

Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc khôi phục lại hiện trạng ban đầu và bồi thường thiệt hại đối với hành vi quy định tại Khoản 3 Điều này.

Thanh tra Sở Xây dựng trả lời cho bạn được rõ/./

Thanh tra Sở

     10-05-2018  
 Người gửi: Lê Thị Lan
 Email:
 Địa chỉ: Quy Nhơn
 Điện thoại: 09321564
 
Câu hỏi:

xin hỏi Sở Xây dựng: Các điều kiện nào là bảo đảm Điều kiện khởi công xây dựng công trình?

Trả lời:

Bà Lê Thị Lan thân mến! vấn đề bà hỏi Thanh tra Sở Xây dựng trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 107 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 ngày 18/6/2014

1. Việc khởi công xây dựng công trình phải bảo đảm các điều kiện sau:

a) Có mặt bằng xây dựng để bàn giao toàn bộ hoặc từng phần theo tiến độ xây dựng;

b) Có giấy phép xây dựng đối với công trình theo quy định phải có giấy phép xây dựng theo quy định tại Điều 89 của Luật này;

c) Có thiết kế bản vẽ thi công của hạng mục công trình, công trình khởi công đã được phê duyệt và được chủ đầu tư kiểm tra, xác nhận trên bản vẽ;

d) Có hợp đồng thi công xây dựng được ký giữa chủ đầu tư và nhà thầu được lựa chọn;

đ) Được bố trí đủ vốn theo tiến độ xây dựng công trình;

e) Có biện pháp bảo đảm an toàn, bảo vệ môi trường trong quá trình thi công xây dựng.

2. Việc khởi công xây dựng nhà ở riêng lẻ chỉ cần đáp ứng điều kiện quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

Thanh tra Sở Xây dựng trả lời cho bà được rõ./.

Thanh tra Sở

     09-05-2018   XÂY DỰNG KHÔNG ĐỦ DIỆN TÍCH VÀ KHÔNG GIẤY PHÉP
 Người gửi: NGUYỄN VĂN ĐẠT
 Email: lamhaitvtk@gmail.com
 Địa chỉ: thành phố Quy nhơn
 Điện thoại: 0868930423
 
Câu hỏi:

CHÀO A! KÍNH THƯA A CHO EM HỎI: SỐ NHÀ 152 LÝ THÁI TỔ 18M2, PHƯỜNG QUANG TRUNG, KHÔNG CÓ SỔ ĐỎ SAO VẪN XÂY DỰNG LÊN 3 TẦNG. MÀ THANH TRA SỞ XÂY DỰNG KHÔNG BIẾT.??????

Trả lời:

Bạn Nguyễn Văn Đạt thân mến, vấn đề bạn phản ánh nhà số 152 đướng Lý Thái Tổ, phường Quang Trung không có sổ đỏ và xây dựng lên 3 tầng, Thanh tra Sở xin trả lời như sau:

          Qua phản ánh của bạn, ngày 11/5/2018, Thanh tra Sở Xây dựng phối hợp với UBND phường Quang Trung kiểm tra thực tế tại hiện trường xây dựng. Qua kiểm tra, đã phát hiện ông Nguyễn Văn Thiệp là chủ đầu tư xây dựng công trình nhà ở tại một phần của thửa đất số 52, tờ bản đồ số 35, thuộc tổ 17, khu vực 2, phường Quang Trung không có Giấy phép xây dựng được cấp có thẩm quyền cấp, đang đổ sàn tầng 2, diện tích xây dựng 17,22 m2. Tổ kiểm tra đã lập Biên bản vi phạm hành chính vì ông Nguyễn Văn Thiệp có hành vi vi phạm tại Điểm b Khoản 5 Điều 15 của Nghị định số 139/2017/NĐ-CP ngày 27/11/2017 của Chính phủ, đồng thời đề nghị ông Nguyễn Văn Thiệp chấm dứt ngay hành vi vi phạm và đề nghị UBND thành phố Quy Nhơn xử phạt theo thẩm quyền.

         Thanh tra Sở Xây dựng rất cảm ơn phản ánh của bạn, nay xin phúc đáp để bạn biết.

Thanh tra Sở Xây dựng.

     25-04-2018   Quy định nhật ký thi công
 Người gửi: Thanh Hoàng
 Email: hoangminhtinh4@gmail.com
 Địa chỉ: Bình Định
 Điện thoại: 01267056045
 
Câu hỏi:

Kính gửi: Anh Bảo Sở Xây dựng Bình ĐịnhrnEm xin phép hỏi: rnHiện nay, việc lập nhật ký thi công xây dựng công trình được thực hiện theo thông tư 26/2016/TT-BXD ngày 26/10/2016 của Bộ xây dựng, thì không thấy quy định về nhật ký thi công phải đánh số trang, đóng dấu giáp lai của nhà thầu như những quy định trước đây. Như vậy, nhật ký thi công hiện nay, nhà thầu có cần thiết phải đánh số trang, đóng dấu giáp lai mà một số chủ đầu tư yêu cầu không?rnEm xin trân trọng cảm ơn anh.rn

Trả lời:

Bạn Thanh Hoàng thân mến, 

Nhật ký thi công được quy định tại Điều 10 của Thông tư 26/2016/TT-BXD, theo quy định tại Khoản 2 điều này, Chủ đầu tư thỏa thuận với nhà thầu về hình thức và nội dung của nhật ký thi công xây dựng công trình. Việc yêu cầu nhật ký phải đánh số trang và đóng dấu giáp lai của một số Chủ đầu tư mặc dù không có quy định chi tiết trong Thông tư nhưng đó là yêu cầu quản lý của Chủ đầu tư, phù hợp với quy định về thỏa thận của Chủ đầu tư với nhà thầu và nhà thầu phải chấp hành.

Trần Viết Bảo

     23-04-2018   V/v chứng nhận hợp quy vật liệu
 Người gửi: Đoàn Trọng Hữu
 Email: doantronghuu@gmail.com
 Địa chỉ: Quy Nhơn - Bình Định
 Điện thoại: 0946922118
 
Câu hỏi:

Theo văn bản số 2062/SXD-QLXD&VL yêu cầu vật liệu khi đưa vào sử dụng trong bê tông và vữa phải có hợp quy theo quy định tại Thông tư 15/2014/TT-BXD. Nếu không có giấy chứng nhận thì không được sử dụng. Vậy cho em hỏi tại các mỏ cát trên sông La Tinh và sông Hà Thanh hiện trên công bố hợp quy của sở Xây dựng Bình Định không tìm thấy mỏ nào trên hai nhánh sông trên có hợp quy, em muốn sử dụng cát tại các mỏ này vào cốt liệu bê tông được không.

Trả lời:

Bạn Đoàn Hữu Trọng thân mến, hiện nay trên địa bàn tỉnh Bình Định, vật liệu Cát xây dựng chỉ có 2 đơn vị công bố hợp quy là Công ty TNHH Xây dựng tổng hợp Hiếu Ngọc (mỏ cát thuộc thị trấn Phú Phong - sông Kôn) và Công ty TNHH Gạch không nung Phương Thảo (mỏ cát thuộc xã Tây Bình  - sông Kôn). Các đơn vị khai thác cát khác chưa đăng ký công bố tại Sở Xây dựng.

Trần Viết Bảo


 
 
Xem tốt với trình duyệt IE 7.0+, Firefox 3.0+, Google Chrome 2.0+
Trung tâm Ứng dụng CNTT & Viễn thông Bình Định (ITA)
Công nghệ eGovWeb CMS do ITA phát triển