CHUYÊN MỤC HỎI ĐÁP
 
     21-12-2015   Hỏi về chỉ huy trưởng
 Người gửi: Võ Đạt
 Email:
 Địa chỉ: 560 Nguyễn Thái Học, Quy Nhơn
 Điện thoại: 0916035667
 
Câu hỏi:

Có 01 công trình A nhưng trong đó có nhiều gói thầu xây lắp, vậy cho tôi hỏi là một người có thể đứng làm chỉ huy trưởng nhiều gói thầu trong 01 công trình A nêu trên hay không? quy định ở quy định nào?rnRất mong nhận được câu trả lời từ quý Sở, xin cảm ơn!

Trả lời:

Bạn Võ Đạt thân mến, hiện tại theo Luật xây dựng 2014 và các Nghị định hướng dẫn thi hành Luật Xây dựng không có quy định nào về một người có thể hoặc không đứng chỉ huy trưởng nhiều gói thầu trong 01 công trình, mà vấn đề này được quy định trong hồ sơ mời thầu và hợp đồng giữa Chủ đầu tư với nhà thầu. Tuy nhiên cần lưu ý yêu cầu năng lực của Chỉ huy trưởng phải phù hợp với tiêu chí quy định của từng gói thầu.

Trần Viết Bảo

     17-12-2015   giấy phép xây dựng
 Người gửi: Đặng Thị Kim Loan
 Email: yushiloandang@gmail.com
 Địa chỉ: 606, G1, Chung Cư Hùng Vương, phường 11, Quận 5, Thành Phố Hồ Chí Minh
 Điện thoại: 01218570957
 
Câu hỏi:

Cho em hỏi, hiện tại gia đình em đang muốn xây dựng lại ngôi nhà một lầu một trệt trên nền ngôi nhà cũ đã qua nhiều năm sử dụng tại xã Nhơn Hạnh, Thị xã An Nhơn, tỉnh Bình Định. Sở xây dựng cho em được hỏi, vậy việc xây dựng của gia đình em có thuộc trường hợp phải xin cấp giấy phép xây dựng hay không? Và cấp nào có thẩm quyền cấp phép, thời hạn là bao lâu, thủ tục gồm những gì. Cảm ơn!

Trả lời:

Bạn Đặng Thị Kim Loan thân mến, thông tin của bạn chưa thật sự đầy đủ về vị trí nhà ở của bạn có nằm trong quy hoạch xây dựng nào không, nên chúng tôi không thể trả lời chính xác cho bạn được. Bạn cần tham khảo quy định tại Điều 89, Khoản 2 . Công trình được miễn giấy phép xây dựng của Luật Xây dựng 2014 sẽ rõ.

Nếu nhà bạn thuộc quy định tại điểm k), khoản 2, điều 89 sau đây : k) Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa;  thì được miễn giấy phép xây dựng.

Trần Viết Bảo

     16-12-2015   Nghị định 59
 Người gửi: Trần thanh Thịnh
 Email: tranthanhthjnh25031990@gmail.c
 Địa chỉ: 127 trần phú, thị xã An Nhơn
 Điện thoại: 0935781731
 
Câu hỏi:

cho e hỏi thủ tục đăng kí \"công khai thông tin năng lực của tổ chức cá nhân hoạt động xây dựng theo nghị định 59\".

Trả lời:

Bạn Trần Thanh Thịnh thân mến, bạn vào chuyên mục Thông báo, cột đứng ở bên phải màn hình có hướng dẫn dowload biểu mẫu, bạn dowload về và kê khai theo hướng dẫn và sau đó nộp hồ sơ tại văn thư Sở Xây dựng để được xem xét công bố theo quy định.

Chúc bạn thành công.

Trần Viết Bảo

     11-12-2015   Phê duyệt dự toán kinh phí quy họah chi tiết xây dựng 1/500 điểm dân cư
 Người gửi: thành lộc
 Email:
 Địa chỉ: an nhơn, bình định
 Điện thoại: 0944554755
 
Câu hỏi:

Anh làm ơn cho em hỏi:rnỞ cấp huyện cơ quan nào là cơ quan thẩm định và cơ quan nào Phê duyệt dự toán kinh phí quy họah chi tiết xây dựng 1/500 điểm dân cư.rn

Trả lời:

Bạn Thành Lộc thân mến, ở cấp huyện cơ quan thẩm định quy hoạch xây dựng là cơ quan được giao nhiệm vụ quản lý về xây dựng ở địa phương (Phòng Kinh tế hạ tầng hoặc Phòng quản lý đô thị), khi thẩm định quy hoạch phải thẩm định luôn dự toán kinh phí. Người phê duyệt đồ án và dự toán quy hoạch là Chủ tịch UBND cấp huyện.

Trần Viết Bảo

     11-12-2015   bảng tiên lượng mời thầu
 Người gửi: Từ Mẫn Hậu
 Email: tumahau26@yahoo.com
 Địa chỉ: 26 trần Cao Vân QN
 Điện thoại: 0913434473
 
Câu hỏi:

Chào các anh. Tôi có 2 câu hỏi như sau: 1/ Năm 1985 cơ quan quản lý về XD cơ bản của tỉnh Bình Định có văn bản quy định là tường xây bao che của công trình phải xây gạch đặc dày >200mm. Vậy đến thời điểm hiện nay đề nghị sở XD cho biết: có phải tuân thủ quy định này nữa hay không? 2/ Bảng khối lượng công việc trong HS dự thầu của công trình được Nhà thầu lập trên cơ sở Bảng Tiên lượng mời thầu và Hồ sơ thiết kế được duyệt.rn Vậy, khi có sự mâu thuẩn về tính chất của một công việc nào đó giữa HS dự thầu và Hs thiết kế được duyệt thì Nhà thầu có phải thi công theo bản vẽ của HS thiết kế được duyệt ? Hoặc thi công theo HS dự thầu? Vì HS dự thầu làm đúng theo yêu cầu của Bảng Tiên lượng mời thầu, và Bảng Tiên lượng mời thầu không có gì khác so với Dự toán đã dược sở Xây dựng thẩm định .rnVí dụ: Hồ sơ thết kế quy định tường xây gạch rỗng xen gạch đặc dày 200, vữa XM mác 50. Nhưng cũng tại bức tường đó, tiên lượng mời thầu là xây gạch rỗng dày 150, vữa XM mác 75 và HS dự thầu đã diễn giải : đúng như Bảng Tiên lượng mời thầu. Vậy Nhà thầu phải xây tường dày 200 hoặc 150? Rất mong sở XD trả lời sớm để có cách giải quyết phù hợp khi nghiệm thu công trình.rn

Trả lời:

Anh Từ Mẫn Hậu thân mến, vấn đề anh hỏi Sở Xây dựng trả lời như sau :

1) Về quy định xây tường ngoài bao che >= 200mm. Hiện tại không có quy định nào về yêu cầu chiều dày tường ngoài >= 200mm. Khi thiết kế kết cấu tường, người thiết kế phải tuân thủ theo các Tiêu chuẩn thiết kế đối với Kết cấu gạch, đá; yêu cầu thiết kế phải đảm bảo khả năng chịu lực của tường (tường chịu lực, tường tự chịu lực và tường không chịu lực), yêu cầu về cách nhiệt; yêu cầu về chống thấm.... Từ đó mà lực chọn vật liệu xây và chiều dày tường sao cho phù hợp với tiêu chuẩn quy định. 

2) Về mâu thuẫn giữa hồ sơ thiết kế và hồ sơ đấu thầu (cũng như hồ sơ dự toán), nguyên tắc phải lấy hồ sơ thiết kế làm chuẩn, vì đây là yếu tố kỹ thuật quyết định chất lượng công trình, do vậy khi thi công phải tuân thủ theo hồ sơ thiết kế được duyệt. Xử lý tình huống sai khác này trong các trường hợp như sau :

   - Chưa ký hợp đồng : Thực hiện khi thương thảo hợp đồng, điều chỉnh khối lượng sai khác so với thiết kế, nếu không vượt 5% dự phòng cho khối lượng thì không phải trình duyệt lại giá gói thầu và đưa chi phí điều chỉnh này vào hợp đồng.

   - Trường hợp đã ký hợp đồng : Tùy thuộc vào loại hợp đồng, nếu hợp đồng trọn gói thì không được điều chỉnh; các loại hợp đồng khác thì được phép điều chỉnh chi phí theo thiết kế.

Trần Viết Bảo 

     08-12-2015   tính dự toán
 Người gửi: Đỗ Trọng Tuấn
 Email: dotrongtuan2013@gmail.com
 Địa chỉ: Nhơn Tân - An Nhơn - Bình Định
 Điện thoại: 0935234007
 
Câu hỏi:

Kính thưa Sở Xây dựng. Tính dự toán trường hợp nào tính 90% đất dào bằng máy, 10% đất đào thủ công. Trường hợp nào tính 100% đất đào bằng máy, không tính 10% đào đất nhân công?

Trả lời:

Kính chuyển Phòng Quản lý xây dựng trả lời bạn đọc.

     07-12-2015  
 Người gửi: huỳnh ngọc thanh
 Email: huynhthanh772010@gmail.com
 Địa chỉ: phòng kinh tế và hạ tầng huyện phù cát
 Điện thoại: 0974176370
 
Câu hỏi:

Kính gửi SXD: Tại điều 92, Luật xây dựng số 50/2014/qh13 có quy định về điều kiện cấp gpxd đối với công trình không theo tuyến ngoài đô thị mà sao không thấy có quy định đối với công trình theo tuyến ngoài đô thị. Xin chân thành cảm ơn.

Trả lời:

Bạn Huỳnh Ngọc Thanh thân mến, theo quy định của Luật Xây dựng tại điểm d) khoản 2, điều 89 thì : "d) Công trình xây dựng theo tuyến ngoài đô thị nhưng phù hợp với quy hoạch xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt hoặc đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền chấp thuận về hướng tuyến công trình;" thì thuộc đối tượng miễn cấp phép xây dựng.

Do vậy, không có quy định loại giấy phép cho công trình này.

Trần Viết Bảo

     05-12-2015   Cấp chứng chỉ hành nghề HTKT
 Người gửi: Huỳnh Mạnh
 Email: huynhmanh87@gmail.com
 Địa chỉ: Tuy Phước - Bình Định
 Điện thoại: 0981414074
 
Câu hỏi:

Xin chào SXD cho em hỏi một vấn đề sau:rnEm là kỹ sư cầu đường, hiện em tham gia thiết kế 4 công trình quy hoạch:đô thị, nông thôn và cụm công nghiệp trên địa bàn tỉnh đã được thẩm định. Vậy! nay em xin cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế hạ tầng kỹ thuật có được không? và thủ tục như thế nào? Em xin chân thành cảm ơn!

Trả lời:

Bạn Huỳnh Mạnh thân mến.

Nội dung bạn nêu chưa rõ một số điểm sau :

    + Bạn tham gia thiết kế quy hoạch hay thiết kế cơ sở, thiết kế bản vẽ thi công ?

    Theo như vấn đề bạn nêu là bạn muốn xin cấp chứng chỉ hành nghề thiết kế hạ tầng kỹ thuật đô thị, tuy nhiên để đủ điều kiện yêu cầu như sau :

     + Bạn phải có kinh nghiệm lĩnh vực bạn xin cấp chứng chỉ hành nghề ít nhất 5 năm kể từ khi bạn bắt đầu tham gia thiết kế lĩnh vực đó.

     + Bạn phải có kinh nghiệm thiết kế ít nhất 5 công trình thuộc lĩnh vực bạn xin cấp chứng chỉ (ví dụ về hạ tầng : lĩnh vực thoát nước, bạn phải tham gia thiết kế 5 công trình thoát nước, hay đường đô thị bạn phải tham gia thiết kế 5 công trình đường đô thị,...), chứng chỉ cấp riêng cho từng loại công trình, không cấp chung công trình hạ tầng kỹ thuật vì lĩnh vực hạ tầng kỹ thuật rất rộng. 

     Theo như bạn nêu, bạn tham gia thiết kế quy hoạch  4 đồ án thì không thuộc đối tượng cấp chứng chỉ hành nghề kỹ sư thiết kế lĩnh vực hạ tầng kỹ thuật. Để biết chi tiết bạn nên đọc  Thông tư 12/2009/TT-BXD hướng dẫn chi tiết về cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng thì sẽ rõ.

Trần Viết Bảo

     02-12-2015   Hỏi về cách tính khe co, giãn trong công trình GTNT
 Người gửi: Lê Minh Cường
 Email: cuong4al@gmail.com
 Địa chỉ: Thi trấn An Lão, huyện An Lão, tỉnh Bình Định
 Điện thoại: 0962897477
 
Câu hỏi:

Anh Bảo thân mếm để có sơ sở tính toán thành phần vật liệu của khe co, khe giãn của đường bê tông giao thông nông thôn, khe co, giãn có kết cấu đơn giãn không có mã hiệu, cũng như đơn giá do nhà nước ban hành. vậy khi tính toán em thây đơn vị tư vấn tính tạm tính các thành phần vật liệu cấu thành không có cơ sơ pháp lý và để áp dụng chung. anh bảo có thể hướng dẫn cách tính cụ thể được không. Rất mong nhận được câu trả lời anh sớm nhất khi có thể

Trả lời:

Bạn Lê Minh Cường thân mến, hiện tại định mức dự toán khe co giãn cho công trình GTNT chưa có, tuy nhiên theo quy định về quản lý chi phí hiện hành thì trường hợp công việc chưa có định mức nhà nước quy định thì Chủ đầu tư công trình tổ chức xây dựng định mức trình cấp có thẩm quyền công bố để áp dụng. 

Ghi nhận ý kiến của bạn, chúng tôi sẽ làm việc với Sở Giao thông vận tải Bình Định là cơ quan quản lý nhà nước trên địa bàn tỉnh về Giao thông, triển khai Chương trình bê tông hóa GTNT trên địa bàn tỉnh, để phối hợp đưa nội dung xây dựng định mức này vào hệ thống định mức - đơn giá địa phương để UBND tỉnh công bố áp dụng.

Trước mắt có thể tạm tính nhưng để thanh toán chủ đầu tư phải kiểm tra, nghiệm thu định mức thi công thực tế của nhà thầu để làm cơ sở.

Trần Viết Bảo

     27-11-2015   Hỏi về mẫu biên bản nghiệm thu theo nghị định 15
 Người gửi: Đỗ Nguyễn Duy Minh
 Email: duyminhdonguyen@gmail.com
 Địa chỉ: 107 Huỳnh Thúc Kháng - Qui Nhơn
 Điện thoại: 0914231005
 
Câu hỏi:

Vừa rồi Minh có làm hồ sơ nghiệm thu công trình Kênh Mương nội đồng theo mẫu nghiệm thu nghị định 209. Hôm nay giám sát nói làm theo mẫu 209 là không đúng. Bây giờ phải làm theo nghị định 15. Minh đọc nghị định 15 thì hoàn toàn không thấy quy định mẫu nghiệm thu. Trong hợp đồng xây lắp giữa 2 bên không có quy định cụ thể mẫu nghiệm thu, các điều khoản căn cứ hợp đồng thì có căn cứ theo nghị định 15 về quản lý chất lượng. Minh xin sở xây dựng hướng dẫn giúp.

Trả lời:

Bạn Đỗ Nguyễn Duy Minh thân mến, hiện tại các quy định về quản lý chất lượng công trình không quy định mẫu Biên bản nghiệm thu. Chỉ nêu nguyên tắc thực hiện việc nghiệm thu. Mẫu Biên bản là do Chủ đầu tư và nhà thầu lập theo nguyên tắc quy định và thống nhất sử dụng cho toàn công trình khi ký hợp đồng. Trường hợp chưa quy định trong Hợp đồng thì thống nhất quy định bổ sung để thực hiện.

Trần Viết Bảo


 
 
Xem tốt với trình duyệt IE 7.0+, Firefox 3.0+, Google Chrome 2.0+
Trung tâm Ứng dụng CNTT & Viễn thông Bình Định (ITA)
Công nghệ eGovWeb CMS do ITA phát triển
BẢN QUYỀN THUỘC VỀ SỞ XÂY DỰNG BÌNH ĐỊNH
Địa chỉ: 32 Lý Thường Kiệt, Thành phố Quy Nhơn, Tỉnh Bình Định
Tel: 056.3822882 - Fax : 056.3822882 - Email: soxd@binhdinh.gov.vn
Chịu trách nhiệm nội dung: TRẦN VIẾT BẢO,P.Giám đốc Sở