Tìm kiếm tin tức
Từ khóa:
Mục tin:
Tìm kiếm nâng cao
  Thống kê người dùng
  Đang online:
5
  Số lượt truy cập:
2180253
Văn phòng Điện tử SXD
Địa chỉ tiếp nhận, xử lý phản ảnh về hành chính
Công bố tiêu chuẩn TCVN ISO 9001:2008
Năng lực các phòng thí nghiệm chuyên ngành xây dựng
Danh sách cá nhân được cấp CCHN hoạt động xây dựng
Danh sách cá nhân được cấp chứng chỉ hành nghề về nhà đất.
Chung cư Hoàng Văn Thụ
Hội Kiến trúc sư Bình Định
Hội Xây dựng Bình Định
Cổng thông tin điện tử Bình Định
Trang thông tin chỉ đạo điều hành của UBND tỉnh
Công báo của UBND tỉnh BÌnh Định
 
HỎI ĐÁP
Vui lòng đặt câu hỏi tại đây

     2015-02-02  
 Người gửi: đỗ trọng tuấn
 Email: dotrongtuan2013@gmail.com
 Địa chỉ: Nhơn thọ an nhơn bình định
 Điện thoại: 0935234007
  Câu hỏi:

thưa a Bảo! e có câu hỏi này nhờ a Bảo giải đáp giúp dùm. e đang thiết kế công trình trường mần non 1 phòng diện tích 130m2 e xin hỏi công trình như vậy khoan khảo sát địa chất công trình cần mấy hố đào theo qui định hiện hành? tiêu chuẩn nào hay văn bản nào qui định số lượng hố đào vậy thưa a bảo? e mong a bảo giải đáp sớm dùm e ? e xin chân thành cảm ơn!rn

Trả lời:

Bạn Đỗ Trọng Tuấn thân mến, người thiết kế để tính toán được móng yêu cầu phải có số liệu khảo sát địa chất. Vấn đề khảo sát nói chung để thiết kế xây dựng công trình trước hết người thiết kế phải căn cứ vào tải trọng công trình dự kiến thiết kế, mặt bằng công trình, điều kiện địa hình, địa chất tại khu vực dự kiến bố trí công trình để xây dựng đề cương cho nhiệm vụ khảo sát. 

     Để xây dựng đề cương cho sát thực tế bạn phải tìm hiểu điều kiện địa chất các công trình lân cận, nếu công trình có tải trọng lớn, điều kiện địa chất phức tạp thì số lượng công trình thăm dò phải nhiều, chiều sâu phải đáp ứng yêu cầu thiết kế; lúc này phải căn cứ theo các tiêu chuẩn khảo sát, thiết kế nền móng, xác định các thông số cần khảo sát, thí nghiệm để đáp ứng yêu cầu thiết kế (móng nông, móng cọc,...). Không có tiêu chuẩn nào quy định cụ thể về số lượng mà chỉ nêu nguyên tắc, bạn căn cứ vào đó để xây dựng đề cương nhiệm vụ khảo sát cho phù hợp. Trường hợp nhiệm vụ khảo sát đã được phê duyệt, quá trình thực hiện khảo sát phát hiện yếu tố bất lợi, thông tin không đủ để thiết kế móng sau này, bạn phải báo cáo Chủ đầu tư điều chỉnh nhiệm vụ khảo sát cho phù hợp.

    Không có khái niệm công trình to hay nhỏ mà có hoặc không cần tài liệu khảo sát. Công trình nào cũng phải tính toán (tiền thiết kế phí có khoản tính toán này), việc thực hiện khảo sát theo nhiệm vụ được Chủ đầu tư phê duyệt, ai không thực hiện khảo sát, dẫn đến thiết kế sai người ấy chịu trách nhiệm.

   Trần Viết Bảo

     2015-01-21   cấp giấy phép xây dựng
 Người gửi: phòng quản lý đô thị Hoài Nhơn
 Email: qldthoainhon@gmail.com
 Địa chỉ: Hoai Nhơn - Binh Định
 Điện thoại: 0563.661101
  Câu hỏi:

Kính gởi Sở Xây dựng cho tôi hỏi nội dung về cấp giấy phép xây dựng: Hiện trên địa bàn xã Hoài Châu Bắc- huyện Hoài Nhơn chuẩn bị xây dựng công trình trường Mầm non xã Hoài Châu Bắc do UBND xã phê duyệt báo cáo kinh tế - kỹ thuật và đã gởi hồ sơ đề nghị UBND huyện cấp giấy phép xây dựng. Xin hỏi Công trình này có phải cấp giấy phép xây dựng không căn cứ vào điều khoản của nghị định,thông tư nào kính mong SXD sớm trả lời giúp. Chân thành cám ơn!

Trả lời:

Về cấp phép xây dựng công trình :

       Công trình Trường mầm non xã Hoài Châu Bắc đã được UBND xã quyết định đầu tư. Do đó, căn cứ theo Điểm b Khoản 2 Điều 89 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 (gọi tắt là Luật Xây dựng 2014) thì công trình Trường mầm non xã Hoài Châu Bắc thuộc công trình được miễn giấy phép xây dựng. 

Sở Xây dựng trả lời cho Phòng Quản lý đô thị huyện Hoài Nhơn được biết và tổ chức thực hiện.

P. Quy hoạch kiến trúc

 

     2015-01-20   Hỏi về cơ quan phê duyệt báo cáo kinh tế kỹ thuật
 Người gửi: Lê Minh Cường
 Email: cuong4al@gmail.com
 Địa chỉ: Thị trấn An Lão, huyện An Lão, tỉnh Bình Định
 Điện thoại: 0962897477
  Câu hỏi:

Anh Bảo thân mếm, cho em hỏi anh các vấn đề sau:rnTheo công văn hướng dẫn số 3482/BXD-HĐXD,ngày 30/12/2014 V/v thực hiện Luật xây dựng số 50/2014/QH13 theo đó tại mục III thì các sở thẩm định toàn bộ các dự án nhóm B,C và báo cáo kinh tế kỹ thuật, từ thẩm định ở đây có phải là phê duyệt báo cáo kinh tế kỹ thuật hoặc phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công và dự toán phải không anh, vậy cho em hỏi thêm: các công trình sở xây dựng đã thẩm tra rồi, chủ đầu tư cũng tiếp tục trình sở để thẩm định hay sao anh, còn các công trình dân dụng cấp 4 không phải sở xây dựng thẩm tra, khi trình sở thẩm định chủ đầu tư có phải thuê đơn vị tư vấn thẩm tra trước khi thẩm định không anh, em rất mong nhận được câu trả lời của anh sớm nhất khi có thể, chân thành cảm ơn anh, thân chào!

Trả lời:

Bạn Lê Minh Cường thân mến, Theo quy định của Luật Xây dựng 2014 quy định tại điều 56, Dự án đầu tư xây dựng phải được thẩm định trước khi quyết định đầu tư. Người quyết định đầu tư muốn phê duyệt dự án phải có văn bản thẩm định dự án. Thẩm quyền thẩm định dự án quy định tại điều 57. Tùy nguồn vốn (vốn ngân sách, vốn nhà nước ngoài ngân sách, vốn khác) sẽ do cơ quan chuyên môn về xây dựng theo phân cấp thẩm định.

Đối với dự án (chỉ lập Báo cáo KT-KT) mà Sở Xây dựng đã thẩm tra nhưng đến ngày 01/01/2015  chưa được phê duyệt thì Chủ đầu tư phải làm Tờ trình gửi  lại Sở Xây dựng để thẩm định lại theo các nội dung theo quy định tại khoản 4,  điều 58  của Luật Xây dựng. Nếu dự án chưa có trong kế hoạch đầu tư được cấp thẩm quyền phê duyệt theo quy định tại điều 106 của Luật Đầu tư công thì phải trình Sở KH-ĐT xem xét về chủ trương đầu tư theo Luật đầu tư công.  Hiện tại theo Luật xây dựng công trình cấp 4 có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng  (thuộc dự án chỉ lập Báo cáo KT-KT) vẫn do các Sở xây dựng chuyên ngành thẩm định, sau khi có phân cấp của UBND tỉnh, nếu vốn huyện, vốn xã sẽ do phòng chuyên môn về xây dựng cấp huyện thẩm định. Việc phê duyệt dự án đầu tư, thiết kế bản vẽ thi công, dự toán thực hiện theo văn bản 613/UBND-KTN ngày 10/02/2015 của UBND tỉnh.

Trần Viết Bảo

 

     2015-01-13   Hoạt động xây dựng
 Người gửi: Vu Xuan Hanh
 Email: hanh.kontum@yahoo.com.vn
 Địa chỉ: thành phố Quy Nhơn - Bình Định
 Điện thoại: 01265243756
  Câu hỏi:

Kính gửi: Sở Xây dựng tỉnh Bình ĐịnhrnTôi tên là Vũ Xuân Hạnh, tôi có 01 số thắc mắc xin Sở Xây dựng giải đáp dùm tôi:rn1. Khi tôi muốn xây dựng nhà kho, nhà xưởng, nhà hàng tiệc cưới, quán cà phê… tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ thì tôi có phải lập báo cáo kinh tế kỹ thuật không?rn2. Tôi đang xây dựng công trình nhà hàng tiệc cưới không có Giấy phép xây dựng, bị cơ quan chức năng lập biên bản VPHC, vậy khi phạt thì tôi bị phạt điểm a, b, hay c khoản 6 điều 13 nghị định 121. Vì công trình tôi đang xây nên đâu biết tôi đang xây gì, giả sử tôi xây nhà hàng nhưng tôi nói là xây nhà ở riêng lẻ thì sao. Vậy căn cứ vào đâu để xác định tôi vi phạm điểm a b hay c để phạt tôi?rn3. Xin giải thích rõ cho tôi công trình khác quy định trong nghị đinh 121/2013/NĐ-CP ngày 10/10/2013 cụ thể là những công trình nào?rn4. Đất của tôi trước kia được nhà nước thu hồi để thực hiện quy hoạch nhưng sau đó không thực hiện nữa, đại diện các cơ quan của huyện có làm 01 biên bản giao đất để giao lại đất cho tôi? Vậy cho tôi hỏi biên bản giao đất đó có được xem là giấy tờ về quyền sử dụng đất không? Và tôi có được cấp Giấy phép xây dựng trong trường hợp tôi muôn xây nhà không ? Hay là tôi chỉ được cấp Giấy phép xây dựng tạm do chưa có sổ đỏ?rn5. Tổ chức có xây dựng nhà ở riêng lẻ không?rnTôi xin chân thành cảm ơn Sở Xây dựng.rn

Trả lời:

Bạn Vũ Xuân Hạnh thân mến, vấn đề bạn thắc mắc, Thanh tra Sở trả lời như sau:

1. Theo khoản 3 và 4, Điều 52 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 quy định:

 Khoản 3. Dự án đầu tư xây dựng chỉ cần lập Báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng trong các trường hợp sau:

a) Công trình xây dựng sử dụng cho mục đích tôn giáo;

b) Công trình xây dựng quy mô nhỏ và công trình khác do Chính phủ quy định. 

Khoản 4. Khi xây dựng nhà ở riêng lẻ, chủ đầu tư không phải lập dự án hoặc Báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng.

Và theo quy định tại điểm b khoản 1 Mục 3 văn bản số 3482/BXD-HDXD ngày 30/2/2014 về thực hiện Luật xây dựng.

           Công trình xây dựng sử dụng cho mục đích tôn giáo và các công trình xây dựng có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng (không bao gồm tiền sử dụng đất) chỉ cần lập Báo cáo kinh tế - kỹ thuật theo Điều 55 của Luật Xây dựng.

          Như vậy, việc xây dựng nhà kho, nhà xưởng, nhà hàng tiệc cưới, quán cà phê…, không phải xây dựng nhà ở riêng lẻ vì vậy phải lập báo cáo kinh tế kỹ thuật.

2. Bạn xây dựng nhà hàng tiệc cưới có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng thì phải lập Báo cáo kinh tế - kỹ thuật, và phải xin phép xây dựng nếu không có giấy phép xây dựng, Bạn bị phạt theo Điểm c,  Khoản 6, Điều 13 Nghị định 121/2013/NĐ- CP.

3. Các giấy tờ về đất đai không thuộc thẩm quyền của Sở Xây dựng, bạn vui lòng liện hệ với Sở Tài nguyên – Môi trường để được hướng dẫn.   Theo quy định tại Khoản 2 Điều 8 Nghị định 64/2012/NĐ- CP ngày 04/9/2012 “ Bản sao có chứng thực một trong những giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;” kèm theo hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng, mới đủ điều kiện để cấp phép xây dựng.

4. Tổ chức có xây dựng nhà ở riêng lẻ không? Bạn hỏi với nội dung chưa được rõ ý (Nhà thầu thi công xây dựng hay Chủ đầu tư xây dựng)  chúng tôi không thể trả lời cho bạn được, Đề nghị Bạn liên hệ trực tiếp để được hướng dẫn rõ hơn.

          Thanh tra Sở trả lời cho bạn được rõ./.

     2015-01-10  
 Người gửi: Đặng Bá Tú
 Email: hoangtuhaipong@gmail.com
 Địa chỉ: Hải Phòng
 Điện thoại: 01674120721
  Câu hỏi:

Kính gửi SỞ Xây dựng Bình Địnhrnem đang làm báo cáo thực tập và có liên quan đến giá vật liệu xây dựng của tỉnh bình định.rncho em hỏi Sở đã có bảng giá mới nhất của vật liệu xậy dựng năm 2015 chưa ạ.rnem cảm ơn!

Trả lời:

Yêu cầu của bạn sẽ được cập nhật trong nay, mai. Liên sở đã họp và thống nhất bảng công bố giá vật liệu tháng 01/2015 vào ngày 14/01/2015. Bạn nhớ truy cập website của Sở Xây dựng và Hội xây dựng Bình Định www.hxd.binhdinh.org.vn để dowload bảng công bố giá hàng tháng.

Trần Viết Bảo


 
  Thông báo

► Mẫu văn bản trong thẩm định, phê duyệt dự án, báo cáo KTKT, thiết kế dư toán. Download tại đây.

► Phí thẩm định thiết kế công trình xây dựng. Nội dung: CV 2014/STC-HCNS, CV 8028/BTC-CST

► Công bố tổ chức giám định tư pháp xây dựng theo vụ việc và người giám định tư pháp xây dựng theo vụ việc trên địa bàn tỉnh. Tải nội dung

► Công bố Bảng giá Nhân công và Giá ca máy : Download Giá nhân công ,  Giá ca máy và Công văn hướng dẫn của Sở Xây dựng 502/SXD-QLXD

Quy định công khai thông tin về năng lực hoạt động xây dựng của tổ chức, cá nhân tham gia hoạt động xây dựng công trình. Tải nội dung

  Văn bản mới
  ảnh hoạt động
Đánh giá mức độ hài lòng đối với dịch vụ hành chính công
Bộ Xây dựng
Báo Bình Định
Báo Xây dựng
 
Xem tốt với trình duyệt IE 7.0+, Firefox 3.0+, Google Chrome 2.0+
Phát triển bởi Trung tâm Ứng dụng CNTT & Viễn thông Bình Định (ITA)
Công nghệ eGovWeb CMS 1.52 do ITA phát triển
BẢN QUYỀN THUỘC VỀ SỞ XÂY DỰNG BÌNH ĐỊNH
Địa chỉ: 32 Lý Thường Kiệt, Thành phố Quy Nhơn, Tỉnh Bình Định
Tel: 056.3822882 - Fax : 056.3822882 - Email: sxd@binhdinh.gov.vn
Chịu trách nhiệm nội dung: TRẦN VIẾT BẢO,P.Giám đốc Sở