Sở Xây dựng Bình Định
 
Xin vui lòng điền thông tin vào form để gửi câu hỏi hoặc liên lạc với chúng tôi! Sở Xây dựng Bình Định sẽ trả lời hoặc liên lạc trong thời gian sớm nhất! 

Hỏi - đáp

Bộ phận tiếp nhận và giải quyết các yêu cầu, đề nghị, ý kiến liên quan đến hoạt động chính của doanh nghiệp

Điện thoại: 0256 3822882

Email: vps@sxd.binhdinh.gov.vn

Danh sách Hỏi đáp

Đăng ký trực tuyến chứng chỉ hành nghề

  •   Võ Minh Tiến
  •   minhtien1504bk@gmail.com
  •   10:24 12/12/2022
  •   Phù Mỹ Bình Định
Vì sao tạo tài khoản để đăng ký thi sát hạch CCHN nhưng kiểm tra mail đăng ký không có link kích hoạt tài khoản

 Trả lời

  •   10:24 12/12/2022
Chào bạn Võ Minh Tiến. Vấn đề lỗi bạn nêu có thể do lỗi đường truyền trên thiết bị của bạn, đề nghị bạn thao tác lại nhiều lần để nhận được kết quả qua mail cá nhân. Nếu vẫn bị lỗi đề nghị bạn liên hệ ông Lê Trương Hải (chuyên viên của Sở Xây dựng Bình Định) theo số điện thoại 0907.765650 để được hỗ trợ.
Chúc bạn thành công./.
Phòng QLXD & VLXD

Hỏi về cải tạo PCCC có cần xin phép xây dựng hay không?

  •   Phan văn Hùng
  •   hungdaithanh2007@gmail.com
  •   14:24 10/12/2022
  •   KV7- Phường Nhơn Phú- TP Quy Nhơn – tỉnh Bình Định.
Hiện trạng công trình Nhà xưởng của Tôi đã đi vào hoạt động một thời gian dài, Tuy Nhiên gần đây sau đợt Tổng thanh tra về PCCC do công trình Không đủ đáp ứng điều kiện PCCC theo quy chuẩn hiện hành dễ xảy ra sự cố và gây nguy hiểm đến tính mạng khi có sự cố cháy. Vì vậy để đáp ứng theo điều kiện hiện hành PCCC nên công trình có thiết kế để thẩm duyệt lắp đặt hệ thống PCCC và nâng bậc chịu lửa dẫn đến có thay đổi công năng và kết cấu chịu lực. Vậy công trình trên có cần phải xin phép xây dựng cải tạo hay chỉ Thẩm duyệt PCCC và thi công lắp đặt. Hiện nay một số công trình như tôi vẫn thẩm duyệt PCCC và hoạt động bình thường, liệu có vi phạm hay không?

 Trả lời

  •   14:24 10/12/2022
Chào bạn Phan Văn Hùng. Sở Xây dựng Bình Định trả lời bạn như sau: Theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 98 Luật xây dựng 2014 thì "Khi điều chỉnh thiết kế bên trong công trình làm thay đổi công năng sử dụng làm ảnh hưởng đến an toàn, phòng, chống cháy, nổ, bảo vệ môi trường". Vì vậy, nếu công trình của bạn đã có giấy phép xây dựng và còn trong thời hạn hiệu lực của giấy phép xây dựng hoặc còn trong thời gian gia hạn giấy phép xây dựng thì đề nghị bạn thực hiện thủ tục điều chỉnh giấy phép xây dựng; ngoài các trường hợp đã nêu thì bạn phải xin cấp mới hoặc cấp lại giấy phép xây dựng.
Chúc bạn thành công./.
Phòng QLXD & VLXD

Xử lý đối với công trình có dấu hiệu nguy hiểm, không đảm bảo an toàn cho khai thác, sử dụng”

  •   Nguyễn Văn Thành
  •   nguyenvanthanh1978@gmail.com
  •   09:40 09/12/2022
  •   Phước an - Tuy Phước
Theo khoản 4- Điều 40, Nghị định 06/2021/NĐ-CP có nội dung “Xử lý đối với công trình có dấu hiệu nguy hiểm, không đảm bảo an toàn cho khai thác, sử dụng”
“4. Mọi công dân đều có quyền thông báo cho chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình, cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc các cơ quan thông tin đại chúng biết khi phát hiện hạng mục công trình, công trình xảy ra sự cố hoặc có dấu hiệu nguy hiểm, không đảm bảo an toàn cho việc khai thác, sử dụng để xử lý kịp thời.”
Hiện tại Tôi phát hiện một số nhà xưởng, trong Khu công nghiệp có dấu hiệu nguy hiểm do xây sai phép hoặc không có giấy phép và chưa được nghiệm thu nhưng CĐT đã đưa vào sử dụng. Cơ quan quản lý nhà nước không kiểm tra, xử lý. Như vậy Tôi cần làm thủ tục, Hồ sơ như thế nào để thông Báo cho cơ quan quản lý về hoạt động xây dựng nào để kịp thời xử lý, Tránh Hậu quả đáng tiếc xảy ra đối với những người đang làm việc tại nơi này.
Kính Mong SXD tỉnh Bình Định giải đáp sớm để khắc phục, xử lý kịp thời.

 Trả lời

  •   09:40 09/12/2022
Chào bạn Nguyễn Văn Thành. Sở Xây dựng Bình Định cảm ơn thông tin của bạn và hướng dẫn bạn như sau: Theo khoản 4 Điều 40 Nghị định 06/2021/NĐ-CP thì mọi công dân đều có quyền thông báo khi phát hiện hạng mục công trình, công trình xảy ra sự cố hoặc có dấu hiệu nguy hiểm, không đảm bảo an toàn cho việc khai thác, sử dụng để xử lý kịp thời. Theo phân công của UBND tỉnh Bình Định tại Quyềt định số 65/2021/QĐ-UBND thì Ban Quản lý Khu kinh tế tỉnh có trách nhiệm quản lý chất lượng công trình trong các Khu công nghiệp trên địa bàn tỉnh. Vì vậy, bạn có thể thông báo cho chủ sở hữu hoặc người quản lý, sử dụng công trình, cơ quan nhà nước có thẩm quyền (Ban Quản lý Khu kinh tế tỉnh, số điện thoại 0256 3846 519) hoặc các cơ quan thông tin đại chúng biết để xử lý kịp thời. 
Sở Xây dựng Bình Định kính chúc bạn thành công./.
Phòng QLXD & VLXD

Thủ tục đăng ký công bố giá VLXD

  •   Phùng Thanh Thảo
  •   thao.phung@onduline.com.vn
  •   09:39 29/11/2022
  •   15/8 Hoàng Minh Giám, Phường 9, Quận Phú Nhuận, TP. HCM
Kính gửi quý Sở,
Công ty chúng tôi hoạt động trong lĩnh vực VLXD, chuyên cung cấp tấm lợp sinh thái nhập khẩu trực tiếp.

Kính nhờ quý Sở cung cấp hướng dẫn thủ tục đăng ký công bố giá VLXD ạ.
Xin cảm ơn!

Trân trọng.

 Trả lời

  •   09:39 29/11/2022
Xin trả lời bạn Phùng Thanh Thảo,
Hiện nay, Sở Xây dựng đã thực hiện việc hướng dẫn các thủ tục về công bố giá VLXD được đăng tải trên website của Sở Xây dựng, địa chỉ: https://sxd.binhdinh.gov.vn/ Đề nghị bạn đọc nghiên cứu, hoàn thiện hồ sơ theo hướng dẫn và nộp hồ sơ tai Liên Sở Xây dựng - Tài chính để được xem xét theo quy định.
Phòng QLXD & VLXD

Tính cự ly vân chuyển đất đá...

  •   Thanh Hoàng
  •   hoangminhtinh4@gmail.com
  •   09:17 28/11/2022
  •   Tuy Phươc, Bình Định
Em xin hỏi: Trong Định mức 1776/BXD-VP tại chương II : Công tác đào, đắp đất, đá, cát Thuyết minh đã ghi rõ: các loại cự ly vận chuyển bằng ô tô <= 300m; <=500m; <=700m và <=1000m. Em xin hỏi với 1 cự ly vận chuyển cụ thể là 200m hay 400m... thì có phải tính nội suy hay vẫn lấy đủ 300m (thực tế vc 200m) hay 500m (thực tế vc 400m). Em chân thành cảm ơn Quý Sở.

 Trả lời

  •   09:17 28/11/2022
Chào bạn Thanh Hoàng. Sở Xây dựng Bình Định xin trả lời bạn như sau: Hiện nay, định mức xây dựng không còn áp dụng theo quyết định số 1776/BXD-VP nhu bạn nói mà áp dụng theo Thông tư số 12/2021/TT-BXD. Để tính cự ly vận chuyển đất, đề nghị bạn đọc phần ghi chú của các định mức có mã hiệu: AB.41000 và AB.42000 cho vận chuyển đất trong phạm vi công trình;  AM.23000 và AM.24000 cho vận chuyển đất ngoài phạm vi công trình để áp dụng thực hiện. Chúc bạn thành công./.
Phòng QLXD & VLXD
Gửi phản hồi
Mã bảo mật
HOẠT ĐỘNG HÀNH CHÍNH
Thống kê truy cập
  • Đang truy cập110
  • Máy chủ tìm kiếm41
  • Khách viếng thăm69
  • Hôm nay21,611
  • Tháng hiện tại1,146,384
  • Tổng lượt truy cập12,249,021
Liên kết Web
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây